[Thảo luận] Khi up rom/Flash rom/ Hạ firmware máy bạn không lên nguồn nữa - Làm thế nào để cứu?

Thảo luận trong 'LUMIA 520, 525, 530, 535, 532, 540' bắt đầu bởi www.hackphone.us, 16/4/15. Lượt xem: 23904 Lượt bình luận: 105 Lượt thích: 31

1. www.hackphone.us

www.hackphone.us Tango

Xin chào các bạn diễn đàn WinphoneViet.com
    Mình xin tự giới thiệu mình là Trọng, admin của website: http://hackphone.us - Bên mình chuyên về mảng Unlock điện thoại - Sửa lỗi (bao gồm sửa boot; unbrick; fix sóng; fix imei,...) - Nạp tiếng Việt - Up rom cho các dòng điện thoại SmartPhone

Thời gian gần đây mình thấy trên diễn đàn có rất nhiều bạn up rom/ flash firmware/ hạ rom xuống phiên bản thấp gặp phải sự cố (gồm các rủi ro trong quá trình up như tụt cáp, mất điện, lỗi chương trình Flash, lỗi do rom tải bị gián đoạn,...) khiến máy của các bạn mất nguồn, cắm sạc không lên, không đưa máy vào chế độ Flash firmware chữ Nokia nền đỏ được nữa. Như một vài topic ví dụ ở đây:
    http://www.winphoneviet.com/forum/index.php?threads/153473/
    http://www.winphoneviet.com/forum/index.php?threads/153931/

Đa số khi các bạn gặp phải sự cố; brick máy rất hoang mang và không hiểu rõ vấn đề nên mang đi sửa thường bị báo là chết main. Thực tế chết main khác với chết boot (lỗi bootloader; hay mất boot)
    - Chết main được hiểu là chết phần cứng; ví dụ máy bạn bị chết CPU Qualcomm MSM8227, hoặc máy bạn chết bộ nhớ Flash (bộ nhớ ROM/NAND), hoặc chết con tụ, con trở nào đó, hoặc chết IC Nguồn. Chết main chỉ xảy ra khi bạn đánh rơi máy (sẽ bị hở chân các con chip), đang cầm trên tay máy lăn ra chết, rơi nước, sạc qua đêm quá nhiều (dễ chết ic nguồn).

- Chết boot (lỗi bootloader; mất boot) hoàn toàn là lỗi phần mềm. Bootloader giống như BIOS của máy tính, bạn hình dung khi bạn cài Win cho PC, bạn cần vào BIOS để chọn boot Win từ đâu, từ ổ CD hay USB,... Và khi cài Win thì bạn chỉ cài phần OS (hay System: hệ điều hành) chứ hoàn toàn ko động đến việc nâng cấp BIOS. Và khi đó khi bạn bị lỗi Win thì bạn vẫn vào BIOS để tiếp tục cài lại theo ý bạn.
    Bootloader của điện thoại cũng vậy. Chính bootloader quy định việc bạn đưa máy vào màn hình Flash có chữ Nokia màn hình đỏ. Cũng chính bootloader quy định việc bạn ấn nút nào thì nó sẽ vào chế độ Hard Reset của máy.
    Vấn đề nguy hiểm ở chỗ dòng Android và Windows Phone mỗi khi up rom đều kèm theo là up cả bootloader, nó không cố định bootloader vào bộ nhớ. Chỉ có iOS (iPhone, iPad, iPod) là khi up firmware không nạp bootloader giống như PC. Khi up rom, máy chạy đến đoạn nạp bootloader nếu không may tụt cáp, mất điện, lỗi chương trình, hoặc lỗi file thì sẽ làm máy lỗi boot. Cũng giống như khi bạn nâng cấp BIOS hay nạp BIOS cho máy tính chẳng may mất điện hoặc nạp lỗi là máy tính cũng đen luôn, ko lên nữa. Bạn phải mang main đi nạp lại BIOS. Và điện thoại cũng vậy đó, bạn cần đi sửa boot.

Để sửa bootloader thì có nhiều công cụ và thường phân ra làm 2 loại chính:
    - Sửa qua giao thức JTAG
    - Sửa qua giao thức ISP (hay thường gọi là direct eMMC)
    Và cũng có nhiều loại box chuyên dụng, tuy nhiên các box này phải am hiểu, có kỹ thuật tốt về hàn để kết nối cáp của box với điện thoại của bạn đang bị brick, khi kết nối thành công, nạp boot xong thì lại gỡ bỏ cáp và lắp máy lại là OK

Đối với dòng Lumia box rất nổi tiếng đó là ATF (Advance Turbo Flasher)
    Dưới đây là hình minh họa mình cứu 1 máy Lumia 525 RM-998 bị chết boot
    Đầu tiên là phải tháo máy, lấy main ra để kết nối cáp JTAG với các chân như hình minh họa (các điểm ứng với màu từng sợi dây trên hình là mình cần kết nối đúng dây đó - phải dùng hàn để hàn)

Khi đã hàn chính xác thì cắm cáp JTAG vào máy, cắm usb vào main, ko dùng pin
    Và mở phần mềm JTAG lên, kiểm tra kết nối thì sẽ thấy ID của máy (khi kết nối đúng sẽ báo có 2 ID như hình)

Tiếp theo cần có file nạp bootloader chuyên dụng để load FUU (FFU là file firmware chính trong bộ rom bạn thường up vào máy)
    Khi load xong bạn sẽ thấy vấn đề. Như hình bên dưới các phân vùng SBL1, SBL2, SBL3, UEFI, RPM, TZ, WINSECAPP, PLAT, EFIESP, MMOS chính là tập hợp bootloader, khi up firmware bạn chỉ cần bị lỗi ở 1 trong số các phân vùng kể trên thì máy bạn sẽ brick ngay. Còn lại MainOS chính là phần hệ điều hành Windows Phone 8. Chúng ta chỉ cần nạp boot, sau đó up rom cho nhanh chứ nếu nạp cả MainOS qua giao thức JTAG thì sẽ mất vài tiếng :popo28:
    Sau khi đã chọn thì chúng ta sẽ bắt đầu nạp, mất khoảng 2-5 phút tùy vào dòng máy (ở cuối chương trình có ghi log)

Phần log của chương trình JTAG khi xem bằng trình duyệt web (để xem dc đầy đủ tất cả các dòng)

Như vậy nạp đến đây là máy bạn đã được phục hồi lại bootloader. Việc cuối cùng là lấy mỏ hàn tháo bỏ các dây JTAG đã hàn ban đầu, lắp main vào xương máy. Lắp xong chỉ cần cắm vào máy tính, máy bạn sẽ tự vào được bootloader. Việc cuối cùng là chúng ta up firmware, chỉ mất thêm khoảng 3 phút

Đây là thông tin mình chia sẻ với các bạn về quá trình cứu một chiếc Lumia bị chết boot (hay brick) do quá trình bạn up rom bị lỗi. Vì minh thấy các bạn bị nhiều quá mà không có thông tin rõ ràng khiến các bạn mang đi sửa bị phán là chết main, nếu thay thì chi phí rất cao mà lại ko đúng bệnh. Chi phí sửa các dòng Lumia tăng dần đều so với đời (tên) của các máy. Lumia 520, 525 thị trường sửa boot dao động khoảng 100-200, Lumia 530, 535, 535, 620, 625, 720, 820, 920 dao động khoảng 200-300K. Còn các dòng số to hơn thì khoảng 300-350 tùy nơi :popo28:

Nếu bạn cần tư vấn, hoặc cần tìm nơi sửa bệnh có thể thảo luận ở topic này, hoặc gửi tin nhắn pm cho mình. Bên mình có đủ 3 trung tâm tại @Hà Nội @Sài Gòn @Đà Nẵng

Hà Nôi: 0976246661
    Số 52 đường Mỹ Đình (Sau bến xe Mỹ Đình)

Sài Gòn: 0902874363
    377 Võ Văn Tần - F5 - Q3

Đà Nẵng: 0905103105
    K147/8 Nguyễn Tri Phương

Mình sẽ cố gắng tư vấn cho các bạn đầy đủ nhất để các bạn tìm cách sửa hợp lý, tránh tình trạng bị nhầm chết main, bị làm tiền

Cám ơn các bạn!

Chỉnh sửa cuối: 27/4/15
    nduytu, TRÍ NEWTON 535, Trii Ngoo28 others thích bài này.
  2. www.hackphone.us

www.hackphone.us Tango

Đặt gạch để cập nhật

3. duygiang38

duygiang38 Tango

Hay quá, đọc k bỏ chữ nào :popo28:

www.hackphone.us thích bài này.
  4. nguyenmanh287

nguyenmanh287 Portico

Mình làm có từ 100-200k all dòng máy

8x_doi_dau thích bài này.
  5. trungffff

trungffff Portico

Lên xuống cả 10 lần không bị sao luôn

6. nguyễn chánh nghĩa

nguyễn chánh nghĩa Post-Tango

7. DavidTran9983

DavidTran9983 Mango

Đặt gạch

8. ngochaiskipper

ngochaiskipper Pre-Mango

ai cho em cách xuống win 8.1 với ạ :popo61: win 10 chán quá

9. nvinhp

nvinhp Blue

Bạn có máy tính thì cài Lumia Software Tool 5.7 rồi kết nối điện thoại với máy tính,Software Tool nó nhận diện điện thoại xong ,rồi tải phiên bản cyan với máy của bạn,bạn chỉ việc click thôi.khuyến cáo nên làm bằng láp để tránh bị cúp điện nhé.

10. ngochaiskipper

ngochaiskipper Pre-Mango

cho minh cái link tai duoc k