[Hướng dẫn] Hướng dẫn chuyển đổi windows phone-) android cho các dòng máy 52X,720 và cách khắc phục một số lỗi

Thảo luận trong 'HỎI ĐÁP - TRAO ĐỔI' bắt đầu bởi nguyen xuan vinh, 2/12/17. Lượt xem: 9734 Lượt bình luận: 295 Lượt thích: 11

1. nguyen xuan vinh

nguyen xuan vinh Tango

Có rất nhiểu bạn coi video của SJR ko hiểu cách làm nên mình sẽ tóm tắt cách làm
    đầu tiên chuẩn bị những thứ sau
    +Android4Lumia links đây OneDrive- For YouTube Tutorial
    +WP Internals: http://www.wpinternals.net/index.php/downloads
    +Windows Device Recovery Tool: https://support.microsoft.com/en-us/help/12379/windows-10-mobile-device-recovery-tool-faq
    +Win32Disk Imager: https://sourceforge.net/projects/win32diskimager/
    +15 Second ADB/Fastboot Installer: https://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2588979

--------------------------------------------Bắt đầu làm thôi--------------------------------------------------------
    MỘT LƯU Ý NHỎ: hiện tại chỉ hỗ trợ chắc chắn trên dòng máy 52X và 720 thôi còn những dòng khác thì vẫn còn là 1 bí ẩn chẳng hạn như những dòng 92X mình ko có nên không thể test cho ae

+Bước 1: các bạn cài đặt windows devices recovery tool rồi cắm cáp kết nối điện thoại với máy tính mở phần mềm đợi 1 xíu để phần mềm nhận máy và tìm fw mới nhất các bạn nạp lại fw máy bình thường nha bước này dễ nên chắc ai cũng làm được.

+Bước 2 cài đặt phần mềm WP Internal để unlock bootloader bước này các bạn làm theo video này làm tương tự y chang nha( bắt đầu từ phút thứ 10 ) thao tác này tầm mất 10 giây để unlock.

+Sau khi đã unlock bootloader xong ae mở phần mềm win32Disk Imager lên (lưu ý là cần một cái usb tầm 8GB trở lên để sao lưu lại windows phone 8.1 thao tác này cực kì quan trọng vì nếu sau này bạn muốn trở về windows phone thì nó rất cần thiết.) sau khi mở phần mềm ở phần devices bạn chọn ổ usb của bạn, còn ở phần image file chính là đường dẫn chứa file sao lưu để phòng sau này ( tạm thời mình không biết tại sao khi cắm usb nó mới hiện phần devices nhé nên các bạn cần chuẩn bi usb 8GB cho chắc)
    +Sau khi sao lưu thành công các bạn tắt máy đi giữ phím nguồn và phím giảm âm lượng rồi cắm cáp zô rồi các bạn giải nén file Android4Lumia ra mở thư mục LKBootloader tiếp tục giải nén file lflash_windows_x86_x64 ra rồi zô thư mục đó chạy file uefi2lk với lệnh quản trị viên nha đợi chút máy bạn sẽ tự khởi đông lại và zô TWRP android

*****LƯU Ý: có rất nhiều ae khi chạy file uefi2lk xong thì máy sẽ có triệu chứng khởi động không lên máy thậm chí là khởi động không hiện logo nokia chính xác là khi khởi đông máy chỉ rung 1 cái rồi không hiện gì hết ngoài cái màn hình đen chết chóc mình cũng đã từng bị lỗi này và phải mất hơn 1 tháng để sửa nó sau đây là cách sửa lỗi này:

+đầu tiên ae cài đặt 15 Second ADB/Fastboot Installer nếu cái đặt bi lỗi no 0 file copped thì anh em ấn chuột phải zô 15 Second ADB/Fastboot Installer chọn giải nén sau khi giải nén xong sẽ có 3 thư mục anh em tìm thư mục tên driver và zô cài đặt bình thường ( quan trong là cài driver thôi nếu bạn đang xài máy win 8.1 hay win 10 có thể bỏ qua bước này vì win 8 hay 10 sẽ tìm và cài dặt driver cho bạn)

+tải cái phần mềm có tên minimal ADB and fastboot về máy
    +tải ROM và TWRP về sẵn : đường links : https://forum.xda-developers.com/devdb/project/?id=18514#downloads

+ở đây các bạn tải 2 file này :
    -----TWRP FAME twrp_fame_20170905.img
    -----ROM FAME lineage-13.0-20170905-UNOFFICIAL-fame.zip

+rồi sau khi tải 2 file đó các bạn zô thư muc lflash_windows_x86_x64 copy thư muc DATA zô ổ đĩa nào đó cũng được ví dụ ổ đĩa E: nha

+sau khi làm xong các bạn đổi tên file TWRP FAME thành twrp rồi copy zô thư mục DATA và thay thế cho tập tin có tên twrp trong đó

+ giờ các bạn khỏi đông minimal ADB and fastboot lên chạy lần lượt các câu lệnh sau nhớ phải chuẩn xác nhé (mình ghi khoảng cách cho dễ nhìn thôi nha lúc viết câu lệnh không cần ghi khoảng cách như vậy đâu trừ cái khoảng cách ở đầu thôi nha còn ở sau phải y chang)

+ fastboot boot E:\DATA\gptflasher.img (lưu ý E:\DATA\gptflasher.img là đường dẫn đến file gptflasher.img trong thư muc DATA ý lúc đầu mình ví dụ là mình copy thư mục DATA zô ổ đĩa E nên mới ghi như thế mong các bạn sẽ hiểu mấy cái dưới tương tự nha mấy ông)
    + fastboot format system
    + fastboot format userdata
    + fastboot format cache
    + fastboot flash TZ E:\DATA\TZ.img
    + fastboot flash modem E:\DATA\modem.img
    + fastboot flash recovery E:\DATA\twrp.img
    + sau đó chạy lệnh này đợi 1 chút máy bạn sẽ vào TWRP android
    + fastboot oem reboot-recovery

Bước 3: khi đã vào thành công và zô TWRP các bạn zô phần advanced chọn ADB sideload rồi trượt qua rồi zô minimal ADB and fastboot gõ lệnh

+ adb sideload đường dẫn dến file rom lineage-13.0-20170905-UNOFFICIAL-fame.zip rồi ấn enter và đợi quá trình hoàn tất lưu ý lâu lâu sẽ chạy tới 46% nó sẽ báo lỗi và đây là cách khác phục dơn giản các bạn copy file rom thẳng zô máy các bạn zô TWRP zô phần install chon đường dẫn dến file rom đó rồi nap 5 trực tiếp trên điên thoại không cần máy tính thế là xong giờ hãy tận hưởng chiếc diện thoại android.
    THÔNG BÁO : thông báo mới giờ mới chú ý cai máy của SGJ là lumia 915 nên loại máy nay tính làm dược luôn nhé
    AI MUỐN DÙNG CHPLAY THI TẢI CÁI NÀY NHA UP GIỐNG NHƯ CÀI ROM Á
    A-GAPPS 6.0.1 | 2.0 | ARM | 22.12.16
    --------------------------------CÁCH QUAY VỂ WINDOWS PHONE( hướng dẫn DINH651)----------------
    HD trở về wp
    cài WDRT đã lấy file ffu ngày trc dùng để unlock bootloader( h dùng lại)
    tải minimal adb
    giải nén file backup đã backup bằng 7zip mà bạn đã dùng win32diskimager để sao lưu trc khi sang android trc kia
    tải cái này https://drive.google.com/file/d/0B_4r4JB1Is2QM1BsdHFPYU4wVDQ/view
    tải tiếp https://drive.google.com/file/d/0B_4r4JB1Is2QR29aSjNVaDlzZTA/view
    copy 2 file này vào 1 thư mục. Ở đây mk đặt là "a"
    copy file backup bạn đã giải nén vào 1 thư mục bên trong thư mục a. Ở đây mk đặt b
    ở dây mk sẽ đặt đg dẫn là C:\a
    mk khuyên các bạn đổi tên file recovery_unsecure.img thành c.img
    file fame_wp_unlocked.gpt thành d.gpt
    mở minial adb lên bằng cách vào c:\pogram file\minial adb mở fat32.exe lên
    viết lần lượt câu lệnh sau
    1.fastboot boot C:\a\c.img
    2.adb push C:\a\d.gpt /cache/
    3.adb shell
    4.sgdisk --load-backup /cache/d.gpt /dev/block/mmcblk0
    5.sync
    6.sync
    7.reboot
    tiếp tục flash các lệnh sau:
    fastboot flash <tên> C:\a\b\<tên>.img
    với <tên> là từng cái 1 ở danh sách dưới
    các bạn flash 15 lệnh khác nhau nhé danh sách lần lượt nè:
    TZ
    SSD
    RPM
    WINSECAPP
    MODEM_FSG
    MODEM_FS1
    MODEM_FS2
    UEFI_BS_NV
    UEFI_NV
    UEFI_RT_NV
    UEFI_RT_NV_RPMB
    PLAT
    MMOS
    EFIESP
    UEFI
    VD:- Fastboot flash tz c:\a\b\tz.img
    -fastboot flash ssd c:\a\b\ssd.img

tiếp nhé các bạn flash xong thì dùng lệnh sau để khởi động máy: fastboot reboot
    máy lên sẽ hiện nụ cười tử thần (là hình ":popo61:" . Hihi ) đừng lo lắng nó bt cả nhé
    mở cmd vs quyền admin lên
    gõ lệnh sau vs máy 32 bit:
    cd C:\Program Files\Microsoft Care Suite\Windows Device Recovery Tool
    máy 64 bit:
    cd C:\Program Files (x86)\Microsoft Care Suite\Windows Device Recovery Tool
    gõ típ: thor2 -mode rnd -bootflashapp
    lại gõ nữa :
    thor2 -mode uefiflash -ffufile <đường dẫn tới file ffu của máy bạn> -do_full_nvi_update -do_factory_reset
    gõ nốt thor2 -mode rnd -bootnormalmode
    xong r đó lên nguồn chưa các bạn

Chỉnh sửa cuối: 11/12/17 lúc 10:08
    kakaka3, big_leopard, yellowcricket908 others thích bài này.
  2. Đỗ Ngọc Việt

Đỗ Ngọc Việt Moderator

- Bài viết khá chi tiết :popo67:
    - Nhưng vẫn chưa dám làm !!!

Lumia 525

3. d_chien90

d_chien90 Mừng giáng sinh nhé

Nếu có hình ảnh minh họa thì tốt quá

4. MrCent

MrCent Portico

Ko có ảnh minh họa nhỉ, mà thớt cũng ko nói rõ up sang ăn roi mấy chấm
    Cấu hình mấy con WP này yếu quá, sang ăn roi có mà lag lòi mắt

5. Nguyễn Bá Cường

Nguyễn Bá Cường Tango

Thanks bac nhieu vi mot bai viet rat tan tam:popo28:

P/S: sorry unikey cua minh bi hu

nguyen xuan vinh thích bài này.
  6. q_trung2901

q_trung2901 Tango

Bài viết cụ thể v bác. Anh em nào test đi :popo67:

Chỉnh sửa cuối: 2/12/17
    nguyen xuan vinh thích bài này.
  7. nguyen xuan vinh

nguyen xuan vinh Tango

mình sẽ up hình ảnh minh họa + video sau

d_chien90Baby Angel thích bài này.
  8. nguyen xuan vinh

nguyen xuan vinh Tango

android la android 6.0 chạy trên nền CM13 nhé lần sau mình sẽ đăng rom 7.1 chạy trên nền CM14

9. nguyen xuan vinh

nguyen xuan vinh Tango

ko lang nhé bác cực kì mượt mà nha chạy liên quân , clash of clan ok nha

10. mybabysexy

mybabysexy Portico

nhớ k nhầm rom này có từ lâu lắm r, WIFI + 3G các kiểu đều k nhận sóng, k biết đã update chưa

thn995q_trung2901 thích bài này.