[Hướng dẫn] Hướng dẫn cài đặt continuum trên các máy không được hỗ trợ.

Thảo luận trong 'Hướng dẫn' bắt đầu bởi Jay Rex, 16/11/16. Lượt xem: 24148 Lượt bình luận: 343 Lượt thích: 27

1. Jay Rex

Jay Rex Blue

Đầu tiên, nhờ bác @mrhieu2903 đã lập một topic chia sẻ việc chạy Continuum trên Lumia 640, nhưng qua topic đó mình thấy nhiều bác vẫn còn thắc mắc nên mình xin phép bài này để hướng dẫn " kỹ tới từng chân tơ kẽ tóc" cho các bác cách thực hiện.

1. Có phải tất cả các máy không hỗ trợ continuum đều có thể sử dung phương pháp " đặc biệt " để có tính năng này không ?

Xin trả lời là không phải tất cả các máy đều sử dụng được. Điều kiện máy của bạn phải hỗ trợ Miracast. Các loại máy có hỗ trợ hiện này là Lumia 950, 950XL, 1520, 930, Icon, 830, 735, 730, 640, 640XL, 635,... và các biến thể của nó như Dual SIM hay LTE, HTC M8 Windows Phone nữa. Ngoài ra các máy "fake" lên windows 10 mobile thì mình cũng không biết có được không nhưng phần lớn là không được. Và máy bạn phải được up lên phiên bản mới nhất của HDH Windows 10 Mobile.​

2. Có phải interop unlock không ?

Tất nhiên là có, vì đây nó chỉnh sửa hệ thống của Windows, không unlock thì ko bao giờ làm được.
    Việc unlock ra sao thì các bạn chắc cũng biết qua các hướng dẫn của các bạn đi trước.​

3. Thiết bị đầu ra phải thế nào mới dùng được Continuum ?

Các nguồn ra có thể là Laptop, TV, máy chiếu,... hỗ trợ miracast. Điều kiện có kết nối wifi và Bluetooth cùng với điện thoại.​

Sau đây là cách làm :

I. Chuẩn bị đồ nghề:

Sau đây là các thứ cần có trên laptop của bạn (để cài đặt)
    Không phải file cab docking nào cũng sử dụng được, máy nước nào, nhà mạng nào dùng loại của máy đó.
    Để tải được file cab đúng máy. Các bạn thao tác trên điện thoại:
    All Setting > Extras > Extras & info
    Tới Mobile Operator xem máy mình là gì.
    Mình ví dụ máy mình như sau :​

Mobile Operator là ATT-US. Các bạn vào trang sau để kiếm :
    http://www.catalog.update.microsoft.com/Search.aspx?q=Windows 10 Mobile 14393 448

Sau đó bạn nhập vào ô tìm kiếm thêm chữ ATT-US

Click vào ô download màu xanh, nó sẽ hiện ra một cửa sổ mới.
    Tìm tới : microsoft.ms_docking.mainos.cbs_7f41c945c5c080e97ab97a5af2318c60198e8f9c.cab
    Thông thường thì nó ở ngày đầu trang không cần cuộn xuống dưới nữa.

Sau đó các bạn tạo một thư mục có tên bất kì ở trong ổ đĩa của bạn ( Nên tạo tên ngắn gọn thôi, đường dẫn cũng không lằng nhằng, khó nhớ ). Sau đó copy file cab docking đó vào thư mục vừa tạo ( Lưy ý: Không giải nén file cab đó nhé )
    II. Các bước tiến hành

1. Kết nối điện thoại vào máy tính qua cable kết nối, và đơi máy tính nhận diện điện thoại.
    2. Giải nén thư mục iutool trên vào ổ C. Sau đó mở CMD với quyền quản trị.
    3. Gõ lện đến thư mục i386 trên ổ C. Sẽ được như hình sau :

Sau đó gõ tiếp lệnh : iutool -l ( Mục đích để iutool có nhận diện được điện thoại hay không ?). Nếu nhận diện được nó sẽ báo như hình sau :

Tiếp theo bạn gõ lệnh sau : iutool -v -p C:\cabs ( C:\Cabs là thư mục chứa file cab của bạn, ở đây mình tạo ở ổ C và thư mục là cabs )

Đợi một lúc, iutool đang tiến hành tải file cab vào điện thoại. Quá trình có thể gây lỗi nhưng không sao, khi chạy xong các bạn cứ để yên điện thoại đó, và máy sẽ tự reboot lại.
    Quá trình nâng cấp bắt đầu, diễn ra cũng khá nhanh.

4. Khi máy đã reboot và nâng cấp xong. Các bạn vào Interop Unlock, hay CustomPDF để chỉnh sửa, tạo registry mới .
    • Key: HKLM \ SOFTWARE \ MICROSOFT \ SHELL \ DOCKING
    • Tên : EnabledForTest
    • Kiểu: Interger DWORD
    • Giá trị 1
    • Write.
    Sau đó các bạn khởi động lại máy. Quá trình đã xong.

5. Khi máy đã khởi động xong. Các bạn cần kết nối laptop hay mang hình TV cùng mạng Wifi với điện thoại của bạn. Trên điện thoại chọn Continuum > Chọn Wireless adapter > Connect.

Ở đây máy mình trình chiếu là Laptop.
    Trên điện thoại các bạn vào All Setting > System > Display > Advanced settings > Chọn Use different apps on each screen.
    Giờ máy bạn đang chạy ở chế độ Continuum rồi đó.

P/s: Cảm ơn bác @mrhieu2903 nhé.

Chỉnh sửa cuối: 18/11/16
    lequangtan, Bao An, se7venl0v3_19824 others thích bài này.
  2. mrhieu2903

mrhieu2903 Apollo

Cám ơn bác.
    Mà thật ra là chỉ cần tìm file microsoft.ms_docking.mainos.cbs...... chứ phần dãy kí tự đằng sau k quan trọng.

3. Jay Rex

Jay Rex Blue

Ví dụ thế thôi. :popo33:

JYJ Rexmrhieu2903 thích bài này.
  4. liltjkay

liltjkay Tango

oh tiếc quá 1520 ko đc hix

5. nguyenloc98

nguyenloc98 Portico

có ai có cách interopt unlock mi4 windows 10 mobile AU

6. phamnamha93

phamnamha93 Tango

cái này cho bác nào thích vọc với trải nghiệm thử chứ chắc chỉ vài lần là chán, khi nào rảnh e cũng cho 640xl lên thớt xem thế nào, thanks bác bài viết rất chi tiết dễ hiểu.

7. Zhen Ji

Zhen Ji Apollo

Ai đã thử 1020 xin cho biết kết quả. Đang lằng nhằng ở bước 4 chỉnh sửa gì đó mần hoài không hiểu.

nguyenmanh287 thích bài này.
  8. memory

memory Portico

hóng xem 925 dc ko :popo28:

9. Nguyễn Bá Cường

Nguyễn Bá Cường Tango

Mình làm tới phần iutool -v -p C:\cabs vào thì hiện lỗi mà sao lâu quá mà máy không có reboot vậy ta. tèo máy không vậy ad :popo14:

10. phonghuyenao

phonghuyenao Tango

chung cảnh ngộ. :popo28:. đang chờ người trợ giúp