[Thảo luận] Hướng dẫn cách khắc phục Lumia 920 đang up Rom thì mất điện hoặc bị lỗi, crash, BSoD

Thảo luận trong 'LUMIA 920, 925, 928' bắt đầu bởi Envil_Vlien, 3/3/13. Lượt xem: 19030 Lượt bình luận: 50 Lượt thích: 12

1. Envil_Vlien

Envil_Vlien Tango

Trước tiên cho ai quên cách up rom thông thường, làm theo hướng dẫn sau:

http://www.winphoneviet.com/forum/index.php?threads/21464/

Tất cả sẽ ok nếu như không có vụ mất điện hoặc sự cố khác ngoài mong muốn; và mình xin chia sẻ kinh nghiệm của mình để khác phục sự cố này như sau.

Chả là hôm nay đang up rom mới cho con 920 đến đoạn flashing thì bỗng nhiên quá trình bị lỗi, NCS (Nokia Care Suite) crash sau đó là màn hình xanh :popo57:.
    Thanh tiến trình trên màn hình của Lumia 920 dừng lại, chờ rất lâu, mình bèn khởi động lại bằng hard reset nhưng nó luôn luôn chỉ vào đến cái màn đỏ có chữ Nokia, không có thanh tiến trình nào và cứ nguyên si như vậy.

Vấn đề ở chỗ lúc này không thể tắt hẳn máy đi để có thể giúp NCS nhận máy.

Kết quả sau một buổi tối máy mò nghiên cứu, mình đã "unbrick" được em Lumia 920 của mình theo cách sau:

1. Khi máy tính bị crash và khởi động lại, bạn hãy rút điện thoại ra khỏi máy tính.
    2. Sau đó đảm bảo các bước up rom bạn làm từ đầu đến khâu bật NCS vẫn chính xác (xem bài hướng dẫn cách up rom bình thường).
    3. Nếu OK thì bạn bật NCS lên, cũng open product, chọn Recovery (có thể bấm update list để xem bản fw mới đã ở trong chưa, hoặc find online đề down lại nguyên bộ rom mình cần (*) ) sau đó bấm start luôn (không cần cắm điện thoại vào vội nhé). Chờ 1 chút nó sẽ báo như này:

4. Như vậy là rất tốt, bạn hãy cắm điện thoại vào mt (không nên cắm vào cổng USB 3.0 (**) ), sau đó bấm giữ 2 nút Nguồn và Giảm âm lượng để hard reset máy, chờ khi nó rung nhẹ thì bấm nút Retry ngay.

5. Nếu may mắn, thì quá trình up rom sẽ diễn ra. Điện thoại sẽ phải khởi động lại một lần, đừng vội rút dây ra; hãy chắc chắn khi nào màn hình máy tính hiện như thế này mới có thể yên tâm rút ra nhé:

6. Nếu đến đây nghĩa là chiếc đt yêu quý của bạn đã hoạt động một cách bình thường và không cần ra care nữa nhé, còn nếu không mình nghĩ nên mang ra care.

Một số yếu tố có thể đã làm cho lần up rom của mình bị không thành công:
    * Bản rom bị lỗi, sau đó mình down lại bản mới thông qua NCS chứ không dùng Navifirm+ thì được.
    ** Dùng cổng USB 3.0 để kết nối với máy tính bị lỗi, lần sau cắm vào 2.0 thì được.

-Ngoài ra mình nghĩ cách này áp dụng được cho hầu hết các máy WP.

Chúc các bạn thành công!

genforlove, phuongle, muzikpro9 others thích bài này.
  2. lumia 620

lumia 620 Tango

Mình cũng bị mất điện khi up lumia 620, giờ nó vẫn rung nhưng không hiện gì cả, đã làm theo hướng dẫn của bác chủ thớt mấy lần đều không được, khi rung bấm reply nó không chạy, cứ hiện reply hoài, vẫn là cổng USB 2.0. Bác còn cách khác nào nữa không? cảm ơn bác

3. tdiddy.2

tdiddy.2 Blue

sticky :popo67:

Envil_Vlien thích bài này.
  4. Envil_Vlien

Envil_Vlien Tango

Bạn kiểm tra lại cổng usb của bạn có hoạt động bình thường không? Mình thấy cái NCS này có tác động đến việc unplug các usb hub trên máy tính, có thể có nguyên nhân nào đó mà các cổng usb máy của bạn bị unplug. Bây giờ bạn thử làm lại, nếu không được khởi động lại máy tính và làm lại xem. Hoặc thử cài lại NCS sau đó làm lại.
    Không chắc nhưng biết đâu được. :popo28:

5. Trauvanght

Trauvanght Mango

Mình cũng bị một quả như bác chủ thớt, may tìm được bài này.

Đã test và thành công! Ngon!!!

Thanks bác chủ thớt nhé

:popo38:

Envil_Vlien thích bài này.
  6. lumia 620

lumia 620 Tango

Em có gỡ và cài lại phần mềm, nhưng vẫn không được, để chiều em ghost lại windows nữa xem sao

7. lumia 620

lumia 620 Tango

Có lẽ của em đã đi về ma cao,làm mọi cách đều không được

8. lumia 620

lumia 620 Tango

CÓ BÁC NÀO CÓ CÁCH NÀO NỮA KHÔNG XIN CHỈ GIÁO EM

9. Envil_Vlien

Envil_Vlien Tango

Mình được biết còn có 1 phần mềm unbrick phone rất nổi tiếng là Phoenix, mọi người nếu làm theo cách trên mà không được thì thử tìm hiểu cái Phoenix xem nhé.

10. lumia 620

lumia 620 Tango

Phoenix chưa hỗ trợ Lumia 620..... Hic, em cũng đã nghiên cứu nhưng nó vẫn chưa hỗ trợ