[Review] Đánh giá trình duyệt đến từ Việt Nam: Cốc Cốc. Chắc chắn đa số anh em đã dùng rồi!

Thảo luận trong 'ĐÁNH GIÁ - CẢM NHẬN' bắt đầu bởi d_chien90, 11/1/17. Lượt xem: 4620 Lượt bình luận: 51 Lượt thích: 10

1. d_chien90

d_chien90 Dead

Trình duyệt Cốc Cốc, chắc chắn không còn xa lạ gì với đa số người dùng máy tính. Hiện Cốc Cốc cũng đã phát hành trình duyệt dành cho Windows 10 Mobile. Với giao diện sử dụng đánh giá chung là ổn, hiệu suất cũng khá tuyệt vời, không có cớ gì mà chúng ta không nhắc đến nó. Hãy cùng mình điểm qua các tính năng và đánh giá xem liệu đây có phải là trình duyệt tốt không nhé!

Trình duyệt Cốc Cốc có một giao diện không mang tính đặc trưng của Windows 10 Mobile lắm. NPH cũng cho người dùng tùy biến cá nhân hóa một số thứ, chẳng hạn như Chế độ ban đêm, lựa chọn trình tìm kiếm mặc định, tùy chọn kích thước cỡ chữ. Không nhiều nhưng đủ xài và đủ đáp ứng. Một menu danh sách lựa chọn sẽ được nhìn thấy khi người dùng click vào biểu tượng "cốc cốc" bên trên của góc phải trình duyệt. Như trên bạn có thể thấy mình để trình duyệt ở chủ đề tối, dĩ nhiên cũng có lựa chọn chủ đề sáng cho bạn. Mình thực sự đánh giá cao khi NPH để các lựa chọn dễ truy cập như này, nếu như có thêm tùy chỉnh thay đổi các lựa chọn bổ sung thì hay biết bao. Giao diện đa nhiệm cũng khá tốt cho việc sử dụng một tay, các phím như đánh dấu hay chia sẻ người dùng có thể thao tác ngay tại khu vực quản lý tab này một cách linh hoạt và nhanh chóng.

Điều mình chưa thích ở trình duyệt này là thanh địa chỉ được đặt ở bên trên, thực sự nếu như bạn là người thường xuyên dùng điện thoại bằng một tay thì khá phiền phức (dù Windows 10 Mobile có chế độ một tay). Quá trình tải trang và vuốt khá mượt mà, không gây cảm giác khó chịu. Nếu trình duyệt có cử chỉ thông minh như vuốt trái- phải để tiến - lùi trang thì quá tuyệt vời. Dù sao mình hài lòng với trình duyệt mang lại trong quá trình duyệt web, cho 7/10 điểm.

Bản cập nhật vừa qua, NPH đã bổ sung thêm một tính năng có thể được coi là điểm nhấn, đó chính là Tab shopping. Mình thì không đánh giá cao về tính năng này lắm, ngoại trừ việc tìm kiếm các sản phẩm và so sánh giá giữa các điểm bán hàng. Tính năng mặc định không được kích hoạt, để thấy bạn cần vào phần cài đặt để bật nó lên.

Trong phần Cài đặt thì khá gọn gàng, dễ thao tác. Như bạn đã thấy các tùy chọn này đều là cơ bản, ngoại trừ bạn có thể chỉnh độ sáng khi sử dụng chế độ ban đêm.

Tổng kết:

Đây là một trình duyệt của Việt Nam, gần đây NPH cũng khá thường xuyên phát hành các bản cập nhật cho người dùng. Trình duyệt nhận được nhiều đánh giá tích cực từ người dùng trong nước và quốc tế. Ngoại trừ hiện nay trình duyệt cũng còn thiếu vài tính năng cần thiết như: Chế độ ẩn danh, chặn quảng cáo... Hy vọng vào thời gian tới ứng dụng sẽ hoàn thiện và tốt hơn nữa! Nếu mọi người ửng hộ thì hãy tải về tại link bên dưới, đồng thời đánh giá tốt về ứng dụng nhé!

Cho điểm: 6,5/10

ANHTUANXP, NhanNT®, TRÍ NEWTON 5357 others thích bài này.
  2. nguyennha

nguyennha Tango

mấy nay mình cũng hay dùng cái này. Edge nhập tên web ngu ngu sao ấy, thỉnh thoảng nhập hết mới được, rồi muốn vào wpv chẳng hạn có lúc nó cứ gợi ý 1 bài nào đó luôn chứ ko phải trang chủ. Thua cả IE. Còn cốc cốc thì như bạn nói, thiếu ẩn danh, chặn qc và vuốt trái phải. Mở lên là có các tab web hay dùng khá tiện khỏi cần nhập. Thôi thì khi nào xvideo sang edge vậy :popo28:

3. toan nguyen 1994

toan nguyen 1994 Tango

bạn cài tìm kiếm mặc định là google chưa?

4. Danh Nhân

Danh Nhân Tango

Edge ko hoàn thiện được Link là do lỗi bàn phím tiếng Việt :popo18: chứ không phải tại Edge đâu nha các bác cứ đổ tội cho em nó :popo32:

ANHTUANXP thích bài này.
  5. ducthaodt

ducthaodt Mango

chẳng hiểu sao mọi người hay chê edge, với mình thường xuyên dùng edge mà không có điểm gì để chê cả, còn các trình duyệt khác mình ít dùng. Tốc độ nạp trang web tốt, không có lỗi nào, hỗ trợ tốt các định dạng video. Vậy thì mọi người chê điểm gì nhỉ.

6. nguyennha

nguyennha Tango

nhập địa chỉ cơ bạn chứ k phải tìm kiếm, nó gợi ý rất ngu. Còn do tiếng việt này kia mình ko rõ, rõ ràng là ảnh hưởng tới mình tại mình hay đọc nhiều web. Ngoại trừ cái đó ra thì edge rất tốt.

7. vhung.ptb

vhung.ptb Tango

bác thế nào chứ em dùng bàn phím tv chuẩn của Mic, em nó gợi ý tốt lắm, chuẩn 100%. Chẳng hạn em gỏ chữ X nó liền hiện ra winphoneviet.com ahihi

ANHTUANXP thích bài này.
  8. Hoàn Cao

Hoàn Cao Post-Tango

ĐÃ tải lâu rồi nhưng ít khi dùng. :popo20:

9. Toàn Nguyễn

Toàn Nguyễn Blue

Em vẫn dùng mỗi Edge.
    Rất tiện lợi khi truy cập :popo67:
    Nếu web em vào thường ngày đều lưu vào yêu thích. Khi gõ 1 chữ của web đó nó đều gợi ý tốt.
    Và những web cơ bản như WPV chẳng hạn em chỉ cần gõ chữ W và kéo chuột là nó nhập full link, rất tiện lợi.
    Down/Up trên Edge cũng rất tốt.
    Xem phim, đọc truyện, youtube, mp3, ... vẫn ok.

ANHTUANXPJay Rex thích bài này.
  10. Bim Bim

Bim Bim Tango

Tôi chả tìm thấy chỗ tùy chỉnh phông chữ đâu cả...có mỗi thứ mình cần thì lại không có.:popo16:. Có bác nào tìm thấy nó ở chỗ nào không ạ.